Cho 2,13 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào dung dịch chứa x mol NaOH và 0,02 mol Na$_{3}$PO$_{4}$ . Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch chứa 6,88 gam hai chất tan. Giá trị của x là
A. 0,057.
B. 0,030.
C. 0,050.
D. 0,139.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
*Giả sử chỉ tạo muối NaH$_{2}$PO$_{4}$ ⇒ n$_{NaH2PO4}$ = n$_{P}$ = 0,015.2 + 0,02 = 0,05 mol
⇒ m$_{1}$ = 0,05.120 = 6 (g)
*Giả sử chỉ tạo muối Na$_{2}$HPO$_{4}$ ⇒ n$_{Na2HPO4 }$= n$_{P}$ = 0,015.2 + 0,02 = 0,05 mol
⇒ m$_{2 }$= 0,05.142 = 7,1 (g)
*Giả sử chỉ tạo muối Na$_{3}$PO$_{4}$ ⇒ n$_{Na3PO4}$ = n$_{P}$ = 0,015.2 + 0,02 = 0,05 mol
⇒ m$_{3}$ = 0,05.164 = 8,2 (g)
Thấy m$_{1 }$< m < m$_{2}$ ⇒ Tạo 2 muối NaH$_{2}$PO$_{4}$ (x mol) và Na$_{2}$HPO$_{4}$ (y mol)
Ta có:
\(\left\{ \begin{gathered}
x + y = {n_P} = 0,05 \hfill \\
142x + 120y = 6,88 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
x = 0,04 \hfill \\
y = 0,01 \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
B. T “Na”: n$_{NaOH}$ = n$_{NaH2PO4}$ + 2n$_{Na2HPO4}$ – 3n$_{Na3PO4}$ = 0,03 mol
Đáp án B