Tháng Hai 4, 2026

Cho 200,0 gam dung dịch chứa glucozơ tác dụng với lượng dư AgNO$_{3}$/NH$_{3}$ dư, khối lượng Ag sinh ra cho vào dung dịch HNO$_{3}$ đậm đặc thấy sinh ra 0,2 mol khí NO$_{2}$. Vậy C% của glucozơ trong dung dịch ban đầu theo lí thuyết là:

Cho 200,0 gam dung dịch chứa glucozơ tác dụng với lượng dư AgNO$_{3}$/NH$_{3}$ dư, khối lượng Ag sinh ra cho vào dung dịch HNO$_{3}$ đậm đặc thấy sinh ra 0,2 mol khí NO$_{2}$. Vậy C% của glucozơ trong dung dịch ban đầu theo lí thuyết là:

A. 27,0%

B. 9,0%

C. 13,5%

D. 18,0%.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Phương pháp: Sử dụng bảo toàn electron

n$_{Ag}$ = 2n$_{glu}$

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải:

n$_{Ag }$= n$_{NO2}$ = 0,2(mol)

⇒ nglu = 0,1 (mol)

C% = ( 0,1. 180: 200).100% = 9%

Đáp án B