Cho 200 ml dung dịch HCl từ từ vào 200 ml dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ thấy thoát ra 2,24 lít CO$_{2}$ (đktc). Thêm nước vôi trong dư vào thấy xuất hiện 10 gam kết tủa nữa. Vậy nồng độ mol/l của dung dịch HCl và dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ tương ứng là
A. 2,5M và 1,5M
B. 2,0M và 1,5M
C. l,5M và 1M
D. 2,0M và 1,0M
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Lời giải chi tiết:
Phương pháp:
Với bài toán nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat và ngược lại . Ta có :
+) Nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat thì ban đầu H$^{+}$ thiếu nên thứ tự phản ứng là:
CO$_{3}$$^{2-}$ + H$^{+}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
+) Nhỏ từ từ muối cacbonat vào axit thì ban đầu H$^{+}$ rất dư nên phản ứng là:
2H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ →CO$_{2}$ + H$_{2}$O
HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
Lời giải:
n$_{CO2}$ = 0,1 mol
n $_{CaCO3 }$= 0,1 mol
B. ảo toàn C ⇒ n$_{Na2CO3}$ = 0,2 mol ⇒ C$_{M}$ = 1M
n$_{HCl }$= n$_{Na2CO3 }$+ n$_{CO2}$ = 0,2 + 0,1 = 0,3 mol ⇒ C$_{M}$ = 1,5M
Đáp án C