Tháng Hai 3, 2026

Cho 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M vào 300 ml dung dịchNaHCO3 0,1M, thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ dung dịch HCl 0,25M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V là

Cho 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M vào 300 ml dung dịchNaHCO3 0,1M, thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ dung dịch HCl 0,25M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V là

A. 80

B. 40

C. 160

D. 60

Hướng dẫn

${{n}_{Ba{{(OH)}_{2}}}}=0,02\ mol;\text{ }{{\text{n}}_{NaHC{{O}_{3}}}}=0,03\ mol$

→ Dung dịch X gồm $N{{a}^{+}}$ (0,03 mol); $CO_{3}^{2-}$ (0,01 mol); $O{{H}^{-}}$ (0,01 mol).

Số mol HCl cần dùng là: ${{n}_{HCl}}={{n}_{O{{H}^{-}}}}+{{n}_{CO_{3}^{2-}}}=0,02\ mol\to {{V}_{HCl}}=\frac{0,02}{0,25}=0,08$ lít = 80 ml.