Tháng Hai 3, 2026

Cho 200 ml dung dịch AlCl$_{3}$1,5M tác dụng với V lít dung dịch NaOH 0,5M, lượng kết tủa thu được là 15,6 gam. Giá trị lớn nhất của V là

Cho 200 ml dung dịch AlCl$_{3}$1,5M tác dụng với V lít dung dịch NaOH 0,5M, lượng kết tủa thu được là 15,6 gam. Giá trị lớn nhất của V là

A. 2,4

B. 2.

C. 1,8.

D. 1,2.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

B. ài toán Al$^{3+}$ + OH$^{-}$

Nếu nAl(OH)$_{3}$ < nAl$^{3+}$. Tính nOH$^{-}$.

Đặt nAl$^{3+}$ = a và nAl(OH)$_{3}$ = b (b < a) thì có 2 khả năng:

+ Khả năng 1: Nếu nAl$^{3+}$ dư chỉ xảy ra 1 phản ứng:

A. l$^{3+}$ + 3OH$^{-}$ → Al(OH)$_{3}$ (1)

Mol 3b b

nOH$^{-}$ min = 3b

+ Khả năng thứ 2: Nếu nAl$^{3+}$ hết xảy ra 2 phản ứng:

A. l$^{3+}$ + 3OH$^{-}$ → Al(OH)$_{3}$ (1)

Mol a 3a a

A. l(OH)$_{3}$ + OH$^{-}$ → [Al(OH)$_{4}$]$^{-}$ (2)

Mol a – b a – b

nOH$^{-}$ max = 4a – b

Lời giải chi tiết:

n$_{Al3+}$ = 0,2.1,5 = 0,3 mol ; n$_{Al(OH)3}$ = 15,6: 78 = 0,2 mol

Ta thấy: n$_{Al(OH)3}$ < n$_{Al3+}$. Vậy nếu muốn dung NaOH phản ứng với lượng tối đa thì nghĩa là xảy ra phản ứng hòa tan kết tủa

⇒ n$_{OH max}$ = 4n$_{Al3+}$ – n$_{Al(OH)3}$ = 4.0,3 – 0,2 = 1 mol

⇒ V$_{dd NaOH}$ = 1: 0,5 = 2lit

Đáp án B