Cho 200 gam dung dịch NaOH 20% tác dụng vừa đủ với 100 gam dung dịch HCl, phản ứng sinh ra NaCl và nước.
A. 19,5%.
B. 20,5%.
C. 18,6%.
D. 12,4%.
Hướng dẫn
Khối lượng NaOH là: m$_{NaOH}$==40gam
=> số mol NaOH là: n$_{NaOH}$==1mol
PTHH: NaOH + HCl → NaCl + H$_{2}$O
P/ứng: 1mol → 1mol → 1mol
Muối thu được sau phản ứng là NaCl
m$_{NaCl }$= 1.58,5 = 58,5 gam
Vì phản ứng không sinh khí hay kết tủa => Khối lượng dung dịch sau phản ứng là:
m$_{dd sau pứ }$= m$_{dd NaOH }$+ m$_{dd HCl }$= 200 + 100 = 300 (gam)
=> Nồng độ dd NaCl sau phản ứng là: C%$_{ddNaCl}$=.100%=19,5%
Đáp án cần chọn là: A