Tháng Hai 4, 2026

Cho 200 gam dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ tác dụng vừa đủ với 100 gam dung dịch HCl, phản ứng tạo thành NaCl, CO$_{2 }$và H$_{2}$O. Tính C% của dung dịch HCl ban đầu, biết khối lượng của dung dịch sau phản ứng là 289 gam.

Cho 200 gam dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ tác dụng vừa đủ với 100 gam dung dịch HCl, phản ứng tạo thành NaCl, CO$_{2 }$và H$_{2}$O. Tính C% của dung dịch HCl ban đầu, biết khối lượng của dung dịch sau phản ứng là 289 gam.

A. 18,25%.

B. 36,50%.

C. 29,50%.

D. 14,60%

Hướng dẫn

Gọi số mol HCl là x (mol)

PTHH: Na$_{2}$CO$_{3}$ + 2HCl → 2NaCl + H$_{2}$O + CO$_{2}$ ↑

Tỉ lệ PT: 1mol 2mol 2mol 1mol 1mol

P/ứng: 0,5x mol ← x mol → x mol → 0,5x mol

=> Khối lượng CO$_{2}$ sinh ra là:mCO2=44.0,5x=22x(gam)

Vì phản ứng tạo thành khí => m$_{dd sau phản ứng }$= m$_{các dd trước pứ }$- m$_{CO2}$ = 200 + 100 – 22x = 289

=> x = 0,5 (mol)

=>

Đáp án cần chọn là: A