Cho 20 gam hỗn hợp Mg, Fe, Al tác dụng với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng dư thu được 4,48 lít H$_{2}$ (đktc). Cô cạn dung dịch thu được m (g) chất rắn. Tìm m.
Phương pháp giải:
Dùng định luật bảo toàn khối lượng: m = m$_{kim loại}$ + m$_{H2SO4 }$- m$_{H2}$
Lời giải chi tiết:
Ta có: KL + H$_{2}$SO$_{4}$ → Muối + H$_{2}$
B. ảo toàn nguyên tố H ⟹ n$_{H2SO4 }$= n$_{H2 }$= 0,2 mol
B. TKL ⟹ m = m$_{muối}$ = m$_{kim loại}$ + m$_{H2SO4 }$- m$_{H2 }$= 20 + 0,2.98 – 0,2.2 = 39,2 (gam)