Cho 2 mol N$_{2}$ và 8 mol H$_{2}$ vào bình kín. Tại thời điểm cân bằng thu được 8 mol hỗn hợp khí. Hiệu suất của quá trình tổng hợp amoniac trên là
A. 30%
B. 40%
C. 50%
D. 60%
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Đặt hiệu suất là h
N$_{2}$ + 3H$_{2}$ \(\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows \) 2NH$_{3}$
B. an đầu: 2 8
Phản ứng: 2h → 6h → 4h
CB: 2-2h 8-6h 4h
Số mol khí tại thời điểm cân bằng là 8 mol suy ra phương trình ẩn h.
Lời giải chi tiết:
Đặt hiệu suất là h
N$_{2}$ + 3H$_{2}$ \(\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows \) 2NH$_{3}$
B. an đầu: 2 8
Phản ứng: 2h → 6h → 4h
CB: 2-2h 8-6h 4h
Số mol khí tại thời điểm cân bằng là 8 mol nên ta có:
2 – 2h + 8 – 6h + 4h = 8 → h = 0,5 = 50%
Đáp án C