Cho 1,92 gam Cu tác dụng với 100 ml dung dịch HNO$_{3}$ 0,3M và HCl 0,3M thì thể tích khí NO (đktc) thu được là
A. 0,448 lít.
B. 0,336 lít.
C. 0,168 lít.
D. 0,672 lít.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH: 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
PT: 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
0,03 0,06 0,03
Ta thấy: 0,06/8 < 0,03/3 < 0,03/2 nên H$^{+}$ hết, Cu và NO$_{3}$$^{-}$ dư
⇒ n$_{NO}$ = 0,25n$_{H+}$ = 0,25.0,06 = 0,015 mol
⇒ V$_{NO}$ = 0,336 lít
Đáp án B