Cho 19,1 gam hỗn hợp CH$_{3}$COOC$_{2}$H$_{5}$ và NH$_{2}$CH$_{2}$COOC$_{2}$H$_{5}$ tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
A. 17,9.
B. 9,2.
C. 16,6
D. 19,4.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Ta có: ∑n$_{C2H5OH}$ = ∑ n$_{NaOH}$ = 0,2 (mol)
B. TKL ta có: m$_{muối}$ = m$_{hh}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C2H5OH}$ = ?
Lời giải chi tiết:
n$_{NaOH}$ = 0,2 (mol)
CH$_{3}$COOC$_{2}$H$_{5}$ + NaOH → CH$_{3}$COONa + C$_{2}$H$_{5}$OH
NH$_{2}$CH$_{2}$COOC$_{2}$H$_{5}$ + NaOH → NH$_{2}$CH$_{2}$COONa + C$_{2}$H$_{5}$OH
Ta có: ∑n$_{C2H5OH}$ = ∑ n$_{NaOH}$ = 0,2 (mol)
B. TKL ta có: m$_{muối}$ = m$_{hh}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C2H5OH}$ = 19,1 + 0,2.40 – 0,2.46 = 17,9 (g)
Đáp án A