Tháng Hai 4, 2026

Cho 1,82 gam hợp chất hữu cơ đơn chức, mạch hở X có công thức phân tử C$_{3}$H$_{9}$O$_{2}$N tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH, đun nóng thu được khí Y và dung dịch Z. Cô cạn Z thu được 1,64 gam muối khan. Công thức cấu tạo thu gọn của X là

Cho 1,82 gam hợp chất hữu cơ đơn chức, mạch hở X có công thức phân tử C$_{3}$H$_{9}$O$_{2}$N tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH, đun nóng thu được khí Y và dung dịch Z. Cô cạn Z thu được 1,64 gam muối khan. Công thức cấu tạo thu gọn của X là

A. HCOONH$_{3}$CH$_{2}$CH$_{3}$.

B. CH$_{3}$COONH$_{3}$CH$_{3}$.

C. CH$_{3}$CH$_{2}$COONH$_{4}$.

D. HCOONH$_{2}$(CH$_{3}$)$_{2}$.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

+ Viết PTHH, tính toán theo PTHH

Lời giải chi tiết:

Ta có: n$_{X }$= 1,82/91 = 0,02 (mol)

X là muối của axit cacboxylic đơn chức và gốc amin: RCOONH$_{3}$R’

RCOONH$_{3}$R’ + NaOH → RCOONa + R’NH$_{2}$ + H$_{2}$O

0,02 → 0,02

Do đó R + 67 = 1,64/0,02 = 82 ⇒ R = 15 (CH$_{3}$)

Vậy công thức phân tử của X là: CH$_{3}$COONH$_{3}$CH$_{3}$

Đáp án B