Cho 18 gam kim loại M tác dụng với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng dư thu được 3,36 lít khí SO$_{2}$ ở đktc và 6,4 gam S và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được số gam muối khan là:
A. 75gam
B. 90gam
C. 96gam
D. 86,4gam
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Công thức giải nhanh: n$_{SO42- }$tạo muối = 0,5.n $_{e nhận}$= n$_{SO2}$ + 3n$_{S}$
=> m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$
Lời giải chi tiết:
n$_{SO42- }$tạo muối = 0,5.n $_{e nhận}$= n$_{SO2}$ + 3n$_{S}$ = 0,15 + 3.0,2= 0,75mol
m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$ = 18 + 0,75. 96= 90 gam
Đáp án B