Cho 1,68 gam hỗn hợp A gồm Fe, Cu, Mg tác dụng hết với H2SO4 đặc, nóng. Sau phản ứng thấy tạo hỗn hợp muối B và khí SO2 có thể tích 1,008 lít (đktc). Tính khối lượng muối thu được
A. 6,0 gam.
B. 5,9 gam.
C. 6,5 gam.
D. 7,0 gam.
Hướng dẫn
Đáp án A
Dùng bán phản ứng:
2H2SO4 + 2e $\to $$SO_{4}^{2-}+S{{O}_{2}}+{{H}_{2}}O\to {{n}_{SO_{4}^{2-}}}={{n}_{S{{O}_{2}}}}=0,045$mol.
$\to $ mmuối = mKL + ${{m}_{SO_{4}^{2-}}}$ = 1,68 + 0,045. 96 = 6(g)