Cho 150ml dung dịch Na$_{2}$CO$_{3 }$1M và K$_{2}$CO$_{3}$ 0,5M vào 250ml dung dịch HCl 2M thì thể tích khí CO$_{2}$ sinh ra ở đktc là bao nhiêu lít:
A. 5,60 lít
B. 2,52 lít
C. 3,36 lít
D. 5,04 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Lời giải chi tiết:
Phương pháp:
Với bài toán nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat và ngược lại . Ta có :
+) Nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat thì ban đầu H$^{+}$ thiếu nên thứ tự phản ứng là:
CO$_{3}$$^{2-}$ + H$^{+}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
+) Nhỏ từ từ muối cacbonat vào axit thì ban đầu H$^{+}$ rất dư nên phản ứng là:
2H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ →CO$_{2}$ + H$_{2}$O
HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
Lời giải:
n$_{CO32- }$= 0,225mol
n$_{H+}$ = 0,5mol > 2n$_{CO32-}$
⇒ n$_{CO2}$ = n$_{CO32- }$= 0,225mol
⇒ V = 5,04 lít
Đáp án D