Cho 15 gam hỗn hợp gồm hai amin đơn chức tác dụng vừa đủ với V ml dung dịch HCl 0,75M, thu được dung dịch chứa 23,76 gam hỗn hợp muối. Giá trị của V là:
A. 329.
B. 320.
C. 480.
D. 720.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng ta có:
m$_{hh}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn khối lượng ta có:
m$_{hh}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$
⇒ m$_{HCl}$ = 23,76 – 15 = 8,76 (g)
⇒ n$_{HCl}$ = 8,76/36,5 = 0,24 (mol)
V$_{HCl}$ = n : C$_{M}$ = 0,24 : 0,75 = 0,32 (lít) = 320 (ml)
Đáp án B