Cho 15 gam H$_{2}$NCH$_{2}$COOH phản ứng vừa đủ với V ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là
A. 200
B. 300
C. 100
D. 150
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH: H$_{2}$NCH$_{2}$COOH + NaOH → H$_{2}$NCH$_{2}$COONa + H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{H2NCH2COOH }$= 15 : 75 = 0,2 mol
PTHH: H$_{2}$NCH$_{2}$COOH + NaOH → H$_{2}$NCH$_{2}$COONa + H$_{2}$O
Theo PTHH: n$_{NaOH}$ = n$_{H2NCH2COOH}$ = 0,2 mol
⇒ V = n : C$_{M}$ = 0,2 : 1 = 0,2 lít = 200 ml
Đáp án A