Cho 15 gam glyxin vào dung dịch HCl, thu được dung dịch X chứa 29,6 gam chất tan. Để tác dụng vừa đủ với chất tan trong X cần dùng V lít dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là
A. 0,4.
B. 0,2.
C. 0,6.
D. 0,3.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Lời giải chi tiết:
n$_{Gly}$ = 0,2; \({n_{HCl}} = {{29,6 – 15} \over {36,5}} = 0,4\) → V = 0,2 + 0,4 = 0,6 lít