Tháng Hai 3, 2026

Cho 14,2 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào V ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 1M và KOH 2M. Phản ứng xong cô cạn dung dịch được 29,4 gam chất rắn. Giá trị của V là

Cho 14,2 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào V ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 1M và KOH 2M. Phản ứng xong cô cạn dung dịch được 29,4 gam chất rắn. Giá trị của V là

A. 135,5.

B. 200,0.

C. 75,0.

D. 100,0.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Đặt CTTB là MOH với M= (23.1 + 39.2) : 3 = 33,67 (g/mol)

n$_{P2O5}$ = 0,1 mol : P$_{2}$O$_{5}$ → 2H$_{3}$PO$_{4}$ → n$_{H3PO4}$ = 0,2 mol

+) Nếu phản ứng tạo muối M$_{3}$PO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối}$

+) Nếu phản ứng tạo muối M$_{2}$HPO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối}$

+) Nếu phản ứng tạo muối MH$_{2}$PO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối}$

→ So sánh khối lượng của muối thực tế nằm giữa khoảng hai muối nào → Tạo ra hai muối đấy

Lời giải chi tiết:

Đặt CTTB là MOH với M= (23.1 + 39.2) : 3 = 33,67 (g/mol)

n$_{P2O5}$ = 0,1 mol : P$_{2}$O$_{5}$ → 2H$_{3}$PO$_{4}$ → n$_{H3PO4}$ = 0,2 mol

+) Nếu phản ứng tạo muối M$_{3}$PO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối}$ = 0,2 . 196 = 39,2 gam

+) Nếu phản ứng tạo muối M$_{2}$HPO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối}$ = 32,67 gam

+) Nếu phản ứng tạo muối MH$_{2}$PO$_{4}$ : 0,2 mol → m$_{muối }$= 26,13 gam

Ta thấy: m$_{MH2PO4}$ (=26,13 gam) < 29,4 < m$_{M2HPO4}$ (32,67 gam) nên phản ứng tạo 2 muối M$_{2}$HPO$_{4}$ (x mol) và MH$_{2}$PO$_{4}$ (y mol)

B. TNT “P” ⇒ x + y = 0,2 mol (1)

m$_{muối}$ = x.490/3 + 392/3.y = 29,4 (2)

Giải (1) và (2) được x = y = 0,1 mol

→ n$_{M}$ = 2x + y = 0,3 mol = n$_{Na }$ + n$_{K}$ = 0,001V + 0,002V → V = 100 ml

Đáp án D