Cho 14 gam hỗn hợp gồm Fe, Mg, Al tác dụng hết với dung dịch HNO$_{3}$ dư thu được hỗn hợp khí gồm 0,12 mol NO (sản phẩm khử duy nhất). Tổng khối lượng muối tạo ra trong dung dịch là:
A. 21,44 gam
B. 24, 2 gam
C. 43, 76 gam
D. 36,32 gam
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp : dùng bảo toàn electron và CT tính nhanh :
n$_{ NO3−}$ $_{( TRONG MUỐI) }$ = n$_{ NO2}$ + 3.n$_{ NO}$ + 8.n$_{ NH4NO3}$ + 8. n$_{ N2O}$ + 10. n$_{ N2}$
Hướng dẫn giải:
n$_{ NO3− ( muối) }$ = 3n$_{ NO}$ = 3.0,12= 0,36 (mol) ⇒ m$_{ muối }$ = 14+ 0,36. 62 = 36, 32 (gam)