Tháng Hai 3, 2026

Cho 1,335g một a-amino axit tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 1,8825g muối. Công thức của X là :

Cho 1,335g một a-amino axit tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 1,8825g muối. Công thức của X là :

A. H$_{2}$NCH$_{2}$COOH

B. H$_{2}$NCH$_{2}$CH$_{2}$COOH

C. CH$_{3}$CH(NH$_{2}$)COOH

D. CH$_{3}$CH$_{2}$CH(NH$_{2}$)COOH

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Gọi công thức của X là H$_{2}$N-R-COOH

H$_{2}$N-R-COOH + HCl →ClH$_{3}$N-R-COOH

⇒ Bảo toàn khối lượng : m$_{X}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$

⇒ n$_{HCl}$ = ?

Theo PTHH: n$_{X}$ = n$_{HCl}$ = ? ⇒ M$_{X}$ từ đó tìm được R

Lời giải chi tiết:

Gọi công thức của X là H$_{2}$N-R-COOH

H$_{2}$N-R-COOH + HCl →ClH$_{3}$N-R-COOH

⇒ Bảo toàn khối lượng : m$_{X}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$

⇒ m$_{HCl}$ = 1,8825 – 1,335 = 0,5475g

⇒ n$_{HCl}$ = 0,5475 : 36,5 = 0,015 mol

⇒ n$_{X}$ = n$_{HCl}$ = 0,015 mol ⇒ M$_{X}$ = 1,335 : 0,015 = 89g = R + 16 + 45

⇒ R = 27 (C$_{2}$H$_{3}$)

⇒ X là : H$_{2}$N – CH(CH$_{3}$) – COOH

Đáp án C