Tháng Hai 4, 2026

Cho 13,2g hỗn hợp gồm magie, sắt và kẽm cháy trong khí oxi, thu được 18g hỗn hợp chất rắn. Khối lượng oxi tham gia phản ứng là:

Cho 13,2g hỗn hợp gồm magie, sắt và kẽm cháy trong khí oxi, thu được 18g hỗn hợp chất rắn. Khối lượng oxi tham gia phản ứng là:

A. 3,2g.

B. 4,8g.

C. 9,6g.

D. 12,8g.

Hướng dẫn

Magie, sắt, kẽm + oxi → hỗn hợp rắn

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

m$_{magie,sắt,kẽm}$ + m$_{oxi}$ = m$_{hh rắn}$

→ 13,2 + m$_{oxi}$ = 18

→ m$_{oxi}$ = 18 – 13,2 = 4,8 (g)

Đáp án cần chọn là: B