Tháng Hai 3, 2026

Cho 11,8 gam amin no, đơn chức X, tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl thu được 19,1 gam muối khan. Mặt khác nếu đốt cháy hoàn toàn lượng amin trên bằng lượng không khí vừa đủ thì thu được V (lít) khí ${{N}_{2}}$ (đktc). Giá trị của V là?

Cho 11,8 gam amin no, đơn chức X, tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl thu được 19,1 gam muối khan. Mặt khác nếu đốt cháy hoàn toàn lượng amin trên bằng lượng không khí vừa đủ thì thu được V (lít) khí ${{N}_{2}}$ (đktc). Giá trị của V là?

A. 2,24.

B. 89,6.

C. 94,08.

D. 96,32.

Hướng dẫn

Đáp án D

Áp dụng tăng giảm khối lượng:

${{n}_{X}}=\frac{19,1-11,8}{36,5}=0,2mol\to {{M}_{X}}=59\left( {{C}_{3}}{{H}_{9}}N \right)$

${{C}_{3}}{{H}_{9}}N\text{ }+\text{ }\frac{21}{4}{{O}_{2}}\text{ }\to \text{ }3C{{O}_{2}}\text{ }+\text{ }\frac{9}{2}{{H}_{2}}O\text{ }+\text{ }\frac{1}{2}{{N}_{2}}$

Theo phản ứng: ${{n}_{{{O}_{2}}}}=0,2.\frac{21}{4}=1,05$

$\to {{n}_{{{N}_{2}}}}={{n}_{{{N}_{2}}\left( pu \right)}}+{{n}_{{{N}_{2}}\left( kk \right)}}=0,1+4,2=4,3\left( mol \right)\to {{V}_{{{N}_{2}}}}=96,32\left( l \right)$.