Tháng Hai 4, 2026

Cho 11,2 lít CO$_{2}$ (đktc) hấp thụ hết trong dung dịch chứa a mol Ca(OH)$_{2}$ và 0,2 mol NaOH. Xác định giá trị của a để sau phản ứng thu được 10 gam kết tủa:

Cho 11,2 lít CO$_{2}$ (đktc) hấp thụ hết trong dung dịch chứa a mol Ca(OH)$_{2}$ và 0,2 mol NaOH. Xác định giá trị của a để sau phản ứng thu được 10 gam kết tủa:

A.

0,30

B.

0,15

C.

0,20

D. 0,10

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 0,5 mol

n $_{kết tủa}$ = 0,1mol

TH1: n$_{Ca2+ }$= n $_{kết tủa}$ = 0,1 mol ⇒ a = 0,1

Thử ngược lại có n$_{OH- }$= 0,4mol < 2n$_{CO2 }$⇒ vô lí

TH2: n $_{kết tủa}$ = 2a + 0,2 – n$_{CO2 }$= 0,1 ⇒ a = 0,2mol

Đáp án C