Cho 10,3 gam hỗn hợp Cu, Al, Fe vào dung dịch HCl dư thu được 5,6 lít khí (đktc) và 2 gam chất rắn không tan. Vậy % theo khối lượng của từng chất trong hỗn hợp ban đầu lần lượt là:
A. 26%, 54%, 20%
B. 20%, 55%, 25%
C. 19,6%, 50%, 30,4%
D. 19,4%, 26,2%, 54,4%
Hướng dẫn
Chọn phương án là: D
Phương pháp giải:
Chất rắn không tan là Cu. Lập hệ phương trình tìm số mol Al, Fe trong hỗn hợp.
Từ đó tính được% theo khối lượng của từng chất trong hỗn hợp ban đầu.
Lời giải chi tiết:
Chất rắn không tan là Cu. Vậy m$_{Cu}$ = 2 gam
Đặt n$_{Al}$ = x mol; n$_{Fe}$ = y mol ta có 27x + 56y = 10,3-2 = 8,3 gam
Fe + 2HCl → FeCl$_{2 }$+ H$_{2}$↑
A. l + 3HCl → AlCl$_{3 }$+ 3/2 H$_{2}$↑
Ta có n$_{H2}$ = 1,5x + y = 0,25 mol
Giải hệ có x = 0,1 và y = 0,1
Ta có m$_{Al}$ = 2,7 gam và m$_{Fe}$ = 5,6 gam
Từ đó tính được %m$_{Cu}$ = 19,4%; %m$_{Al}$ = 26,2 % và %m$_{Fe}$ = 54,4%;
Đáp án D