Cho 100ml dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,1M vào 100ml dung dịch HCl 0,1M. Dung dịch thu được sau phản ứng:
A. Làm quỳ tím hoá xanh
B. Làm quỳ tím hoá đỏ
C. Phản ứng được với magiê giải phóng khí hidrô
D. Không làm đổi màu quỳ tím
Hướng dẫn
Đáp án: A
Số mol Ba(OH)$_{2}$ = 0,1.0,1 = 0,01 mol;
số mol HCl = 0,1.0,1 = 0,01 mol
→ Ba(OH)$_{2}$ dư, dung dịch sau phản ứng làm quỳ tím chuyển sang màu xanh.