Tháng Hai 4, 2026

Cho 100 ml dung dịch aminoaxit X nồng độ 0,4M tác dụng vừa đủ với 80 ml dung dịch NaOH 0,5M, thu được dung dịch chứa 5 gam muối. Công thức của X là

Cho 100 ml dung dịch aminoaxit X nồng độ 0,4M tác dụng vừa đủ với 80 ml dung dịch NaOH 0,5M, thu được dung dịch chứa 5 gam muối. Công thức của X là

A. (H$_{2}$N)$_{2}$-C$_{4}$H$_{7}$-COOH.

B. H$_{2}$N-C$_{3}$H$_{6}$COOH.

C. H$_{2}$N-C$_{3}$H$_{5}$(COOH)$_{2}$.

D. H$_{2}$N- C$_{2}$H$_{4}$COOH.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

n$_{aa}$ : n$_{NaOH}$ = 0,04 : 0,04 = 1 : 1 ⇒ aa có 1 nhóm –COOH

Đặt CTPT: (NH$_{2}$)xRCOOH

(NH$_{2}$)xRCOOH + NaOH → (NH$_{2}$)xRCOONa + H$_{2}$O

0,04 → 0,04 (mol)

Ta có: M$_{(NH2)xRCOONa}$ = 5 : 0,04 = 125 (g/mol)

⇒ 16x + R = 58

B. iện luận x, R thỏa mãn

Lời giải chi tiết:

n$_{aa}$ = 0,1.0,4 = 0,04 (mol)

n$_{NaOH}$ = 0,08.0,5 = 0,04 (mol)

n$_{aa}$ : n$_{NaOH}$ = 0,04 : 0,04 = 1 : 1 ⇒ aa có 1 nhóm –COOH

Đặt CTPT: (NH$_{2}$)xRCOOH

(NH$_{2}$)xRCOOH + NaOH → (NH$_{2}$)xRCOONa + H$_{2}$O

0,04 → 0,04 (mol)

Ta có: M$_{(NH2)xRCOONa}$ = 5 : 0,04 = 125 (g/mol)

⇒ 16x + R + 67 = 125

⇒ 16x + R = 58

x =1 ⇒ R = 42 (C$_{3}$H$_{6}$-)

x=2 ⇒ R = 26 (Không có thỏa mãn)

Vậy công thức aa là H$_{2}$N-C$_{3}$H$_{6}$-COOH

Đáp án B