Tháng Hai 4, 2026

Cho 100 ml dung dịch amino axit X nồng độ 0,4M tác dụng vừa đủ với 80 ml dung dịch NaOH 0,5M, thu được dung dịch chứa 5 gam muối. Công thức của X là:

Cho 100 ml dung dịch amino axit X nồng độ 0,4M tác dụng vừa đủ với 80 ml dung dịch NaOH 0,5M, thu được dung dịch chứa 5 gam muối. Công thức của X là:

A. ${{H}_{2}}N{{C}_{3}}{{H}_{6}}COOH$

B. ${{H}_{2}}N{{C}_{3}}{{H}_{5}}{{\left( COOH \right)}_{2}}$

C. ${{\left( {{H}_{2}}N \right)}_{2}}{{C}_{4}}{{H}_{7}}COOH$

D. ${{H}_{2}}N{{C}_{2}}{{H}_{4}}COOH$

Hướng dẫn

Đáp án A

${{n}_{X}}={{n}_{NaOH}}=0,04\ mol\to $Phân tử X có 1 nhóm COOH.

$\to $muối có dạng ${{\left( N{{H}_{2}} \right)}_{x}}RCOONa\left( 0,04\ mol \right)\to {{M}_{muoi}}=125\to R+16x=58$

$\to R=42,\ x=1\left( -{{C}_{3}}{{H}_{6}}- \right)$ là nghiệm thỏa mãn. X là $N{{H}_{2}}-{{C}_{3}}{{H}_{6}}-COOH$.