Tháng Hai 3, 2026

Cho 100 ml benzen $\left( d=0,879\ g/ml \right)$ tác dụng với một lượng vừa đủ brom khan (xúc tác bột sắt, đun nóng) thu được 80 ml brombenzen $\left( d=1,495\ g/ml \right)$. Hiệu suất brom hóa đạt là:

Cho 100 ml benzen $\left( d=0,879\ g/ml \right)$ tác dụng với một lượng vừa đủ brom khan (xúc tác bột sắt, đun nóng) thu được 80 ml brombenzen $\left( d=1,495\ g/ml \right)$. Hiệu suất brom hóa đạt là:

A. 67,6%.

B. 73,49%.

C. 85,3%.

D. 65,35%.

Hướng dẫn

Đáp án A

$\begin{align}

& {{n}_{benzen}}=\frac{100.0,879}{78}=1,127\ mol; \\

& {{n}_{brom\ benzen}}=\frac{80.1,495}{157}=0,762\ mol. \\

\end{align}$

Hiệu suất phản ứng brom hóa $=\frac{0,762}{1,127}.100%=67,6%$.