Cho 10 gam hỗn hợp gồm Cu, Al, Mg tác dụng hết với dung dịch HNO$_{3}$ dư thu được hỗn hợp khí gồm 0,1 mol NO và 0,11 mol NO$_{2}$ (sản phẩm khử duy nhất). Tổng khối lượng muối tạo ra trong dung dịch là:
A. 34,8 gam
B. 35, 42 gam
C. 54, 42 gam
D. 45,42 gam
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp: bảo toàn khối lượng, dùng CT tính nhanh :
n$_{ NO3−}$ $_{( TRONG MUỐI) }$ = n$_{ NO2}$ + 3.n$_{ NO}$ + 8.n$_{ NH4NO3}$ + 8. n$_{ N2O}$ + 10. n$_{ N2}$
Hướng dẫn giải:
n$_{ NO3−}$ = 3 n$_{ NO }$+ n$_{ NO2}$ = 3.0,1 + 0,11. 1= 0,41 (mol)
⇒ m$_{muối }$= 10 + 0,41. 62 = 35,42( gam)