Tháng Hai 3, 2026

Cho 10 gam CaCO$_{3}$ tác dụng với axit HCl dư rồi dẫn sản phẩm khí đi qua 60 gam dung dịch NaOH 10% cho phản ứng xảy ra hoàn toàn được dung dịch B. Khối lượng muối có trong dung dịch B là

Cho 10 gam CaCO$_{3}$ tác dụng với axit HCl dư rồi dẫn sản phẩm khí đi qua 60 gam dung dịch NaOH 10% cho phản ứng xảy ra hoàn toàn được dung dịch B. Khối lượng muối có trong dung dịch B là

A. 5,9 gam.

B. 15,9 gam.

C. 9,5 gam.

D. 19,5 gam.

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Phương pháp giải:

B. ài toán hấp thụ CO$_{2}$ vào dung dịch kiềm:

(*) = n$_{OH-}$/n$_{CO2}$

+ Nếu (*) ≤ 1 thì chỉ tạo muối HCO$_{3}$$^{-}$

CO$_{2}$ + OH$^{-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$

+ Nếu 1 < (*) < 2 ⇒ Tạo HCO$_{3}$$^{-}$ và CO$_{3}$$^{2-}$

CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

CO$_{2}$ + OH$^{-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$

n$_{CO2 }$= n$_{CO32- }$+ n$_{HCO3- }$(1)

n$_{OH- }$= 2n$_{CO32- }$+ n$_{HCO3- }$(2)

(2) – (1) ⇒ n$_{CO32- }$= n$_{OH- }$- n$_{CO2}$

2x(1) – (2)⇒ n$_{HCO3- }$= 2n$_{CO2 }$– n$_{OH-}$

+ Nếu (*) ≥ 2 ⇒ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$

Lời giải chi tiết:

– Khi cho CaCO$_{3}$ phản ứng với HCl dư: n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ = 10/100 = 0,1 mol (BTNT “C”)

– Hấp thụ 0,1 mol CO$_{2}$ vào 0,15 mol NaOH:

Ta thấy: 1 < n$_{OH-}$/n$_{CO2}$ = 0,15/0,1 = 1,5 < 2 ⇒ Tạo Na$_{2}$CO$_{3}$ và NaHCO$_{3}$

Giả sử: n$_{Na2CO3}$ = x và n$_{NaHCO3 }$= y (mol)

B. TNT “Na”: n$_{NaOH}$ = 2x + y = 0,15 (1)

B. TNT “C”: n$_{CO2}$ = x + y = 0,1 (2)

Giải hệ (1) và (2) được x = y = 0,05

⇒ m$_{muối}$ = 0,05.106 + 0,05.84 = 9,5 gam

Đáp án C