Cho 0,52 gam hỗn hợp 2 kim loại Mg, Al tan hoàn toàn trong dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng dư thu được 0,336 lít khí ở đktc. Khối lượng muối sunfat thu được là:
A. 1,24gam
B. 6,28gam
C. 1,96gam
D. 3,4gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Công thức giải nhanh:
n$_{SO42-}$ $_{môi trường}$ = 0,5.n $_{e nhận}$ = n$_{SO2}$
=> m$_{muối }$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$
Lời giải chi tiết:
Áp dụng nhanh công thức :
n$_{SO42-}$ $_{môi trường}$ = 0,5.n $_{e nhận}$ = n$_{H2}$ = 0,015 mol
m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$ = 0,52+ 0,015. 96 = 1,96 gam
Đáp án C