Cho 0,448 lít khí CO$_{2 }$(đktc) hấp thụ hết vào 100 ml dung dịch chứa hỗn hợp NaOH 0,06M và Ba(OH)$_{2}$ 0,12 M thu được m gam kết tủa. giá trị của m là
A. 1,182g
B. 3,94g
C. 1,97g
D. 2,364g
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Đặt
Nếu a ≤ 1 ⇒ Tạo muối HCO$_{3}$$^{- }$và dư CO$_{2}$
Nếu 1 < a < 2 ⇒ Tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$ và muối HCO$_{3}$$^{-}$
n$_{HCO3- }$= (2 -a).n$_{CO2}$
n$_{CO32- }$= (a – 1).n$_{CO2}$
nếu a ≥ 2 chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$
B. ảo toàn C và bảo toàn điện tích để tính từng muối tạo ra
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải :
n$_{CO2 }$= 0,02 mol
n$_{OH-}$ = 0,1.0,06 + 0,12.2,0,1 = 0,03 mol
=1,5 → tạo 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$ với số mol lần lượt là x và y
B. ảo toàn C thì x + y = n$_{CO2}$ =0,02 mol
B. ảo toàn điện tích 2x + y = n$_{Na+}$ + 2n$_{Ba2+}$ = 0,006 + 0,024=0,03 mol
Nên x =0,01 mol, y=0,01 mol→ ↓ BaCO$_{3}$ = 0,01 mol ( vì n$_{Ba2+}$ > n$_{CO3}$) → m$_{BaCO3}$ =1,97
Đáp án C