Tháng Hai 3, 2026

Cho 0,01 mol Fe vào 50 ml dung dịch AgNO$_{3 }$1M. Sau khi phản ứng kết thúc thì lượng Ag thu được

Cho 0,01 mol Fe vào 50 ml dung dịch AgNO$_{3 }$1M. Sau khi phản ứng kết thúc thì lượng Ag thu được

A. 2,16 gam

B. 3,24 gam

C. 5,4 gam

D. 1,08 gam

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Lời giải chi tiết:

nAgNO$_{3}$ = 0,05 mol

Fe + 2Ag$^{+}$ → Fe$^{2+}$ + 2Ag

B. đ: 0,01 0,05

Pư: 0,01 → 0,02 → 0,01 → 0,02 (mol)

Sau: 0 0,03 0,01 0,02

Fe$^{2+}$ + Ag$^{+}$ → Fe$^{3+}$ + Ag

0,01 → 0,01 → 0,01

n$_{Ag}$ = 0,02 + 0,01 = 0,03 mol ⇒ m$_{Ag}$ = 0,03.108 = 3,24 gam

Đáp án B