Chất X có CTPT là C$_{n}$H$_{2n}$O$_{2}$. Đốt cháy hoàn toàn X cần 1,25V lít O$_{2}$ thu được V lít CO$_{2}$ (Thể tích khí đo ở cùng điều kiện). Vậy công thức phân tử của X là:
A. C$_{2}$H$_{4}$O$_{2}$
B. C$_{3}$H$_{6}$O$_{2}$
C. C$_{5}$H$_{10}$O$_{2}$
D. C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
C$_{n}$H$_{2n}$O$_{2}$ + \({{3n – 2} \over 2}\) O$_{2}$→ n CO$_{2}$ + n H$_{2}$O
Tỉ lệ về thể tích chính là tỉ lệ về số mol :
\({{{V_{C{O_2}}}} \over {{V_{{O_2}}}}} = {1 \over {1,25}} = {{{n_{C{O_2}}}} \over {{n_{{O_2}}}}}\)
B. ảo toàn nguyên tố oxy : 2 n $_{HCHC}$ + 2 n $_{O2}$ = 2 n $_{CO2}$ + n $_{H2O}$
Lời giải chi tiết:
Theo phương trình phản ứng n $_{CO2}$ = n$_{ H2O}$ = a
⇒ n $_{O2}$ = 1.25 a
2n $_{X}$+ 2 n $_{O2}$ = 2 n $_{CO2}$ + n $_{H2O}$
⇒ n $_{X}$ = 0,25 a
⇒ Số C = a : 0,25 a = 4
⇒ X là C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$
Đáp án D