Chất hữu cơ mạch hở X có công thức C$_{8}$H$_{15}$O$_{4}$N. Cho m gam X tác dụng với lượng dư dung dịch NaOH thu được (m + 1) gam muối Y của aminoaxit và hỗn hợp Z gồm 2 ancol. Giá trị của m là
A. 47,25.
B. 15,75.
C. 7,27.
D. 94,5.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Độ bất bão hòa: k = (2C + 2 + N – H)/2 = (2.8 + 2 + 1 – 15)/2 = 2
⇒ X là este no, được tạo bởi 1 aminoaxit (có 2 nhóm –COOH, 1 nhóm –NH$_{2}$) và 2 ancol
⇒ Muối có dạng C$_{n}$H$_{2n+2+1-}$2.$_{2-2}$O$_{4}$NNa$_{2}$ hay C$_{n}$H$_{2n-3}$O$_{4}$NNa$_{2}$
Do khối lượng muối tăng nên M muối > M$_{X}$ ⇒ 14n + 121 > 189 ⇒ điều kiện của n (*)
Mà các ancol khác nhau nên số C trong đuôi ancol ≥ 3 ⇒ Số C của aminoaxit ≤ 5 (**)
Từ (*) và (**) suy ra giá trị n
Lời giải chi tiết:
Độ bất bão hòa: k = (2C + 2 + N – H)/2 = (2.8 + 2 + 1 – 15)/2 = 2
⇒ X là este no, được tạo bởi 1 aminoaxit (có 2 nhóm –COOH, 1 nhóm –NH$_{2}$) và 2 ancol
⇒ Muối có dạng C$_{n}$H$_{2n+2+1-}$2.$_{2-2}$O$_{4}$NNa$_{2}$ hay C$_{n}$H$_{2n-3}$O$_{4}$NNa$_{2}$
Do khối lượng muối tăng nên M muối > M$_{X}$ ⇒ 14n + 121 > 189 ⇒ n > 4,85 (*)
Mà các ancol khác nhau nên số C trong đuôi ancol ≥ 3 ⇒ Số C của aminoaxit ≤ 5 (**)
(*) và (**) ⇒ n = 5
Vậy muối là C$_{5}$H$_{7}$O$_{4}$NNa$_{2}$
C$_{8}$H$_{15}$O$_{4}$N → C$_{5}$H$_{7}$O$_{4}$NNa$_{2}$
1 mol 1 mol ⇒ m tăng = 191 – 189 = 2 (g)
0,5 mol ← m tăng = 1 (g)
⇒ m = 0,5.189 = 94,5 gam
Đáp án D