Tháng Hai 3, 2026

Chất hữu cơ A có phân tử khối bằng 16 g/mol. Trong A chỉ chứa C và H với %C = 75%. Công thức phân tử của A là:

Chất hữu cơ A có phân tử khối bằng 16 g/mol. Trong A chỉ chứa C và H với %C = 75%. Công thức phân tử của A là:

A. CH$_{2}$

B. CH$_{4}$

C. C$_{2}$H$_{2}$

D. C$_{2}$H$_{4}$

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

Phương pháp: Thiết lập công thức đơn giản nhất của hợp chất hữu cơ C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$

x : y : z = \[\frac{{\% C}}{{12}}:\,\,\frac{{\% H}}{1}:\,\,\frac{{\% O}}{{16}}\]

Tìm được CTĐGN, có phân tử khối của chất rồi sẽ tìm được CTPT

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải:

Gọi CTĐGN là C$_{x}$H$_{y}$

% H = 100% – 75% = 25%

x : y = \[\frac{{75}}{{12}}:\frac{{25}}{1}\]

= 6, 25 : 25

= 1 : 4

⇒ CTĐGN = CH$_{4}$

Có: (CH$_{4}$)$_{n}$ = 16 ⇒ n = 1 ⇒ CTPT: CH$_{4}$

Hướng dẫn

Chọn phương án: B