Tháng Hai 4, 2026

Chất A là muối canxi halogenua. Cho dung dịch chứa 0,200 gam A tác dụng với lượng đủ dung dịch bạc nitrat thu được 0,376 gam kết tủa bạc halogenua. Công thức của chất A là:

Chất A là muối canxi halogenua. Cho dung dịch chứa 0,200 gam A tác dụng với lượng đủ dung dịch bạc nitrat thu được 0,376 gam kết tủa bạc halogenua. Công thức của chất A là:

A. CaF$_{2}$.

B. CaCl$_{2}$.

C. CaBr$_{2}$.

D. CaI$_{2}$.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: C

Phương pháp giải:

A. có công thức là CaX$_{2}$. Phản ứng với AgNO$_{3}$:

CaX$_{2}$ + 2AgNO$_{3}$ → Ca(NO$_{3}$)$_{2}$ + 2AgX

(g) (40 + 2X) 2.(108 + X)

(g) 0,200 0,376

=> 0,376.(40 + 2X) = 0,200.2(108 + X)

=> X

Lời giải chi tiết:

A. có công thức là CaX$_{2}$. Phản ứng với AgNO$_{3}$:

CaX$_{2}$ + 2AgNO$_{3}$ → Ca(NO$_{3}$)$_{2}$ + 2AgX

(g) (40 + 2X) 2.(108 + X)

(g) 0,200 0,376

=> 0,376.(40 + 2X) = 0,200.2(108 + X)

=> X = 80g (Br)

Vậy muối A là CaBr$_{2}$

Đáp án C