Tháng Hai 3, 2026

CĐ2011 Đặt điện áp $u=150\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần, cuộn cảm thuần và tụ điện mắc nối tiếp thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu điện trở thuần là 150 V. Hệ số công suất của đoạn mạch là

CĐ2011
Đặt điện áp $u=150\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần, cuộn cảm thuần và tụ điện mắc nối tiếp thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu điện trở thuần là 150 V. Hệ số công suất của đoạn mạch là

A. $\frac{\sqrt{3}}{2}$.

B. 1.

C. $\frac{\sqrt{2}}{2}$.

D. $\frac{\sqrt{3}}{3}$.

Hướng dẫn

Hệ số công suất của đoạn mạch là : $cos\varphi =\frac{{{U}_{R}}}{U}=\frac{150}{150}=1$.