Tháng Hai 3, 2026

CĐ2007 Đặt điện áp $u=125\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) lên hai đầu một đoạn mạch gồm điện trở thuần R = 30 Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm $L=\frac{0,4}{\pi }$ H và ampe kế nhiệt lí tưởng. Số chỉ của ampe kế là

CĐ2007
Đặt điện áp $u=125\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) lên hai đầu một đoạn mạch gồm điện trở thuần R = 30 Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm $L=\frac{0,4}{\pi }$ H và ampe kế nhiệt lí tưởng. Số chỉ của ampe kế là

A. 2,0 A.

B. 2,5 A.

C. 3,5 A.

D. 1,8 A.

Hướng dẫn

A.pe kế chỉ cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch $I=\frac{U}{Z}=\frac{U}{\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{L}^{2}}}=\frac{125}{\sqrt{{{30}^{2}}+{{40}^{2}}}}=2,5\text{ A}\text{. }$