Tháng Hai 3, 2026

Công của lực lạ khi làm dịch chuyển điện lượng \(q = 1,5C\) trong nguồn điện từ cực âm đến cực dương của nó là 18J. Suất điện động của nguồn điện đó là A 1,2 V B 12 V C 2,7 V D 27 V

Công của lực lạ khi làm dịch chuyển điện lượng \(q = 1,5C\) trong nguồn điện từ cực âm đến cực dương của nó là 18J. Suất điện động của nguồn điện đó là

A 1,2 V

B 12 V

C 2,7 V

D 27 V

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Sử dụng biểu thức xác định công của nguồn điện: \(A = q\xi \)

Hướng dẫn

Ta có: \(A = q\xi \)

\( \Rightarrow \xi = \frac{A}{q} = \frac{{18}}{{1,5}} = 12V\)

Chọn B