Tháng Hai 3, 2026

Cần lấy bao nhiêu lít khí N$_{2}$ và H$_{2}$ ở điều kiện chuẩn để điều chế được 8,5 gam khí amoniac, biết hiệu suất phản ứng là 40%.

Cần lấy bao nhiêu lít khí N$_{2}$ và H$_{2}$ ở điều kiện chuẩn để điều chế được 8,5 gam khí amoniac, biết hiệu suất phản ứng là 40%.

A. N$_{2}$ = 14 (lít) và H$_{2}$ = 42 (lít).

B. N$_{2}$ = 42 (lít) và H$_{2}$ = 14 (lít).

C. N$_{2}$ = 28 (lít) và H$_{2}$ = 36 (lít).

D. N$_{2}$ = 36 (lít) và H$_{2}$ = 28 (lít).

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Tính được n$_{ NH3}$

\({N_2} + {\text{3}}{H_2}\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows 2N{H_3}\)

Dựa vào PTHH tính được lượng N$_{2}$ và H$_{2}$ theo lý thuyết.

Dựa vào hiệu suất tính được N$_{2}$ và H$_{2}$ thực tế cần dùng.

Lời giải chi tiết:

n$_{ NH3}$ = 8,5 / 17 = 0,5 (mol)

\({N_2} + {\text{3}}{H_2}\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows 2N{H_3}\)

Theo PTHH: n$_{N2}$ = 0,5.n$_{NH3}$ = 0,5.0,5 = 0,25 mol → V$_{N2}$ = 0,25.22,4 = 5,6 lít

n$_{H2}$ = 1,5.n$_{NH3}$ = 1,5.0,5 = 0,75 mol → V$_{H2}$ = 0,75.22,4 = 16,8 lít

Do hiệu suất phản ứng đạt 40% nên thể tích N$_{2}$, H$_{2}$ cần dùng là:

V$_{N2}$ $_{cần dùng}$ = 5,6.(100/40) = 14 lít

V$_{H2 cần dùng}$ = 16,8.(100/40) = 42 lít

Đáp án A