Cần lấy bao nhiêu gam Ba(OH)$_{2}$ rắn cho vào 100 ml nước để được dung dịch có pH = 12?
A. 1,71 gam.
B. 0,0855 gam.
C. 0,855 gam.
D. 8,55 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Từ pH xác định được pOH ⇒ Nồng độ của OH$^{-}$ ⇒ Số mol OH$^{-}$
Do Ba(OH)$_{2}$ là chất điện li hoàn toàn nên ta có:
⇒ n$_{Ba(OH)2}$ = 0,5.n$_{OH-}$ = ?
⇒ m$_{Ba(OH)2}$ = ?
Lời giải chi tiết:
pH = 12 ⇒ pOH = 14 – 12 = 2
⇒ [OH$^{-}$] = 10$^{-pOH}$ = 0,01M ⇒ n$_{OH-}$ = 0,01.0,1 = 0,001 mol
Do Ba(OH)$_{2}$ là chất điện li hoàn toàn nên ta có:
⇒ n$_{Ba(OH)2}$ = 0,5.n$_{OH-}$ = 0,5.0,001 = 0,0005 mol
⇒ m$_{Ba(OH)2}$ = 0,0005.171 = 0,0855g
Đáp án B