Tháng Hai 3, 2026

Cần lấy bao nhiêu lít dung dịch HCl 0,2M để khi trộn với dung dịch HCl 0,8M thì thu được 2 lít dung dịch HCl 0,5M? Giả sử không có sự thay đổi thể tích khi trộn.

Cần lấy bao nhiêu lít dung dịch HCl 0,2M để khi trộn với dung dịch HCl 0,8M thì thu được 2 lít dung dịch HCl 0,5M? Giả sử không có sự thay đổi thể tích khi trộn.

A. 3 lít.

B. 2 lít.

C. 1 lít.

D. 1,5 lít.

Hướng dẫn

Gọi n$_{1}$, V$_{1}$ lần lượt là số mol và thể tích dung dịch HCl 0,2M => n$_{1}$ = 0,2.V$_{1}$

Gọi n$_{2}$, V$_{2}$ lần lượt là số mol và thể tích dung dịch HCl 0,8M => n$_{2}$ = 0,8.V$_{2}$

Gọi n$_{3}$, V$_{3}$ lần lượt là số mol và thể tích của dd HCl 0,5M

=> số mol HCl trong dung dịch HCl 0,5M là: n$_{3}$ = 2.0,5 = 1 mol

Ta có: n$_{1}$ + n$_{2 }$= n$_{3}$ => 0,2.V$_{1}$ + 0,8.V$_{2}$ = 1 (1)

V$_{1}$ + V$_{2}$ = V$_{3}$ => V$_{1}$ + V$_{2}$ = 2 lít (2)

Từ (1) và (2), giải hệ pt ta được V$_{1}$ = 1 lít; V$_{2}$ = 1 lít

Đáp án cần chọn là: C