Tháng Hai 4, 2026

Cứ 5,668 g cao su buna-S phản ứng vừa hết với 3,462 g brom trong CCl$_{4}$. Tỉ lệ mắt xích butađien và stiren trong cao su buna-S là:

Cứ 5,668 g cao su buna-S phản ứng vừa hết với 3,462 g brom trong CCl$_{4}$. Tỉ lệ mắt xích butađien và stiren trong cao su buna-S là:

A. 1:3

B. 1:2

C. 2:3

D. 3:5

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

+ n$_{Br2}$ = n$_{ liên kết II bị phá vỡ}$ = n$_{ gốc C4H6}$

+ Số mol : \(n = \frac{{{m_{ca\,doan}}}}{{M{\,_{1\,mat\,xich}}}}\)

+ M$_{ C8H8}$ = 104

Lời giải chi tiết:

C$_{8}$H$_{8}$ + C$_{4}$H$_{6 }$–> C$_{12}$H$_{14}$

Trong cao su buna S có nối đôi ở gốc C$_{4}$H$_{6}$ : -CH$_{2}$-CH=CH-CH$_{2}$- tác dụng với Br$_{2}$

n$_{Br2 }$= 0,0216375 = n gốc C$_{4}$H$_{6}$

⇒ m gốc C$_{4}$H$_{6}$ = 0,0216375.54 = 1,168425 g

⇒ m gốc C$_{8}$H$_{8}$ = 5,668 – 1,168425 = 4,49 xấp xỉ 4,5 g

⇒ n gốc C$_{8}$H8 = 4,5/104 = 0,04

Vậy tỉ lệ mắt xích = tỉ lệ số mol = 0,02/0,04 = 1:2

Đáp án B