Tháng Hai 4, 2026

Bình điện phân thứ nhất có anot bằng bạc nhúng trong dung dịch AgNO$_{3}$, bình điện phân thứ hai có anot bằng đồng nhúng trong dung dịch CuSO$_{4}$ . Hai bình được mắc nối tiếp nhau vào một mạch điện. Sau 1,5 giờ, tổng khối lượng của hai catot tăng lên 2,1g. Cho biết A$_{Ag }$= 108; n$_{Ag }$= 1; A$_{Cu }$= 64; n$_{Cu }$= 2. Khối lượng m$_{1}$ bạc bám vào bình thứ nhất và khối lượng m$_{2}$ đồng bám vào bình thứ hai lần lượt là A 1,62g; 0,48g B 10,48g; 1,62g C 32,4g ; 9,6g D 9,6g; 32,4g

Bình điện phân thứ nhất có anot bằng bạc nhúng trong dung dịch AgNO$_{3}$, bình điện phân thứ hai có anot bằng đồng nhúng trong dung dịch CuSO$_{4}$ . Hai bình được mắc nối tiếp nhau vào một mạch điện. Sau 1,5 giờ, tổng khối lượng của hai catot tăng lên 2,1g. Cho biết A$_{Ag }$= 108; n$_{Ag }$= 1; A$_{Cu }$= 64; n$_{Cu }$= 2. Khối lượng m$_{1}$ bạc bám vào bình thứ nhất và khối lượng m$_{2}$ đồng bám vào bình thứ hai lần lượt là

A 1,62g; 0,48g

B 10,48g; 1,62g

C 32,4g ; 9,6g

D 9,6g; 32,4g

Hướng dẫn

Chọn đáp án: A

Phương pháp giải:

Phương pháp:

Định luật Fa – ra – đây thứ 2: Khối lượng của chất được giải phóng ra ở điện cực khi điện phân:

\(m = \frac{1}{{96500}}.\frac{A}{n}.It\)

trong đó m tính bằng gam, A là khối lượng mol nguyên tử của chất, I tính bằng ampe, t tính bằng giây, n là hoá trị của nguyên tố tạo ra ion.

Hướng dẫn

Cách giải:

Đổi: t = 1,5h = 5400s

Ta có:

\(\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}{m_1} = \frac{1}{{96500}}.\frac{{{A_1}}}{{{n_1}}}.It\\{m_2} = \frac{1}{{96500}}.\frac{{{A_2}}}{{{n_2}}}.It\end{array} \right. \Rightarrow {m_1} + {m_2} = \left( {\frac{{{A_1}}}{{{n_1}}} + \frac{{{A_2}}}{{{n_2}}}} \right).\frac{{It}}{{96500}}\\ \Rightarrow I = \frac{{\left( {{m_1} + {m_2}} \right).96500}}{{\left( {\frac{{{A_1}}}{{{n_1}}} + \frac{{{A_2}}}{{{n_2}}}} \right)}} = \frac{{2,1.96500}}{{\left( {\frac{{108}}{1} + \frac{{64}}{2}} \right).5400}} = 0,268A\end{array}\)

Có I = 0,268A

\(\begin{array}{l} \Rightarrow {m_1} = \frac{1}{{96500}}.\frac{{{A_1}}}{{{n_1}}}.It = \frac{1}{{96500}}.\frac{{108}}{1}.0,268.5400 \approx 1,62g\\ \Rightarrow {m_2} = 2,1 – 1,62 = 0,48g\end{array}\)

Chọn A