Ba điểm A, B và C trong không khí tạo thành tam giác vuông tại A như hình vẽ. Biết AB = 4cm và AC = 3cm. Tại A đặt điện tích điểm q1 = 2,7 nC, tại B đặt điện tích điểm q2. Vectơ cường độ điện trường $\overrightarrow{E}$ tổng hợp tại C có phương song song AB như hình vẽ. Điện tích q2 có giá trị là
A. 12,5 nC.
B. 10 nC.
C. $-10\,\,nC.$
D. $-12,5\,\,nC.$
Hướng dẫn
Đáp án D
$\overrightarrow{E}//AB$ phải có chiều như hình vẽ $\to {{q}_{2}}<0$
${{E}_{1}}=k\frac{\left| {{q}_{1}} \right|}{A{{C}^{2}}}=2,{{7.10}^{4}}V/m$
${{E}_{2}}=\frac{{{E}_{1}}}{\sin B}={{E}_{1}}.\frac{BC}{AC}=4,{{5.10}^{4}}V/m$
$\to \left| {{q}_{2}} \right|=\frac{{{E}_{2}}.B{{C}^{2}}}{k}=12,{{5.10}^{-9}}C.$