Đun 0,04 mol hỗn hợp gồm hơi nước và khí CO$_{2}$ qua cacbon nung đỏ, thu được 0,07 mol hỗn hợp Y gồm CO, H$_{2}$ và CO$_{2}$. Cho Y đi qua ống đựng 20 gam hỗn hợp gồm Fe$_{2}$O$_{3}$ và CuO (dư, nung nóng), sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là
A. 19,52.
B. 18,56.
C. 19,04.
D. 18,40.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Lời giải chi tiết:
\(0,04\left( {mol} \right)X\left\{ \begin{array}{l}{H_2}O\\C{O_2}\end{array} \right. + C \to 0,07\left( {mol} \right)\left\{ \begin{array}{l}CO\\{H_2}\\C{O_2}\end{array} \right. + 30\left( g \right)\left\{ \begin{array}{l}F{{\rm{e}}_2}{O_3}\\CuO\end{array} \right. \to {m_{chat\,ran}} = ?\)
Nhận thấy, C là nguyên nhân làm cho số mol hỗn hợp khí tăng lên ⇒ n$_{C}$ = 0,07 – 0,04 = 0,03 mol
Sau khi cho Y tác dụng với Fe$_{2}$O$_{3}$, CuO dư tạo thành H$_{2}$O, CO$_{2}$ nên ta có thể coi hỗn hợp Y gồm {H$_{2}$O, CO$_{2}$, C} như vậy ta thấy chỉ có C có phản ứng: C + 2O → CO$_{2}$
⇒ n$_{O(pư)}$ = 2n$_{C}$ = 0,06 mol
⇒ m $_{chất rắn }$= m$_{Fe2O3, CuO}$ – m$_{O(pư)}$ = 20 – 0,06.16 = 19,04 gam
Đáp án C