Tháng Hai 4, 2026

Điều chế Cl$_{2}$ từ HCl và MnO$_{2}$. Cho toàn bộ khí Cl$_{2}$ điều chế được qua dung dịch NaI, sau phản ứng thấy có 12,7 gam I$_{2}$ sinh ra. Khối lượng HCl đã dùng là:

Điều chế Cl$_{2}$ từ HCl và MnO$_{2}$. Cho toàn bộ khí Cl$_{2}$ điều chế được qua dung dịch NaI, sau phản ứng thấy có 12,7 gam I$_{2}$ sinh ra. Khối lượng HCl đã dùng là:

A. 9,1 gam

B. 8,3 gam

C. 7,3 gam

D. 12,5 gam

Hướng dẫn

Chọn phương án là: C

Phương pháp giải:

Tính toán theo PTHH:

MnO$_{2}$ + 4HCl → MnCl$_{2}$ + 2 H$_{2}$O +Cl$_{2}$

Cl$_{2}$ + 2 NaI → 2 NaCl + I$_{2}$

Lời giải chi tiết:

n $_{I2}$ = 12,7: 254 = 0,05 mol

Theo PTHH: Cl$_{2}$ + 2 NaI → 2 NaCl + I$_{2}$

=> n $_{Cl2}$ = n $_{I2}$ = 0,05 mol

Theo PTHH: MnO$_{2}$ + 4HCl → MnCl$_{2}$ + 2 H$_{2}$O +Cl$_{2}$

=> n$_{ HCl}$ = n $_{Cl2}$. 4 = 0,05.4 = 0,2 mol

=> m $_{HCl}$ = 0,2. 36,5 = 7,3 g

Đáp án C