Đặt vào hai đầu một đoạn mạch xoay chiều nối tiếp gồm biến trở R, tụ điện C, cuộn dây không thuần cảm có điện trở r, thì thấy ${{Z}_{L}}=20\Omega ,\ \,{{Z}_{C}}=10\Omega . $ Điều chỉnh R để công suất trên toàn mạch cực đại; từ giá trị R này để công suất trên biến trở đạt cực đại cần phải điều chỉnh để biến trở tăng thêm $10\Omega $ nữa. Giá trị của r bằng
A. $2,5\Omega . $
B. $10\Omega . $
C. $5\Omega . $
D. $7,5\Omega . $
Hướng dẫn
Điều chỉnh R để công suất trên toàn mạch cực đại thì: ${{R}_{1}}+r=\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|=10\to {{R}_{1}}=10-r$ Điều chỉnh R để công suất trên biến trở cực đại thì: ${{R}_{2}}=\sqrt{{{r}^{2}}+{{({{Z}_{L}}-{{Z}_{C}})}^{2}}}=\sqrt{{{r}^{2}}+{{10}^{2}}}$ Bài cho: ${{R}_{2}}={{R}_{1}}+10\to \sqrt{{{r}^{2}}+{{10}^{2}}}=20-r\Rightarrow r=7,5\Omega $